Nhận BHXH 1 lần thì có nhận được tiền trượt giá không?

Ngày hỏi:25/03/2021

Cho em hỏi là công ty đóng bảo từ năm 2011 đến năm 2020. Em đã nghỉ công ty và dự định trợ cấp bảo hiểm xã hội 1 lần. Vậy em có được hưởng thêm khoảng nào nữa không? Vì có người bảo em sẽ được khoảng tiền trượt giá với tiền BHXH có đúng không? Em hoang mang quá, xin cho em ý kiến với ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhận BHXH 1 lần thì có nhận được tiền trượt giá không?
      (ảnh minh họa)
    • **Về tiền trượt giá:

      Theo Điểm a Khoản 1 Điều 1 Thông tư 23/2020/TT-BLDTBXH quy định về đối tượng áp dụng như sau:

      1. Đối tượng điều chỉnh tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 10 Nghị định 115/2015/NĐ-CP bao gồm:

      a) Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 trở đi, hưởng bảo hiểm xã hội một lần hoặc bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần trong thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 đến ngày 31 tháng 12 năm 2021.

      Căn cứ quy định trên, nếu anh làm thủ tục hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong thời gian 1/1/2021-31/12/2021 thì anh thuộc đối tượng được điều chỉnh tiền lương đóng bảo hiểm xã hội. Mức điều chỉnh tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội tại Điều 2 Thông tư này (anh có thể tham khảo thêm).

      **Về tiền bảo hiểm thất nghiệp, trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, phải nộp trực tiếp 01 bộ hồ sơ hưởng BHTN tới trung tâm dịch vụ việc làm (Điều 46 Luật Việc làm 2013).

      Do đó, nếu đã quá thời hạn nộp hồ sơ thì anh sẽ bị từ chối giải quyết do nộp quá hạn nên sẽ không được nhận tiền bảo hiểm thất nghiệp. Tuy nhiên, quá trình đóng sẽ được bảo lưu cho lần hưởng sau đó (khi anh có ký HĐLĐ mới và tiếp tục đóng BHXH).

      Anh đối chiếu trường hợp của mình với quy định trên để thực hiện đúng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn