Nhập viện mổ ở bệnh viện da liễu Đà Nẵng (vượt tuyến)vậy có được hưởng bảo hiểm ko

Ngày hỏi:07/04/2015

Em đã đonga bảo hiểm được 5 năm. nơi đăng ký KCB la bệnh viện đa khoa KVMN phía Bắc.giờ e nhập viện mổ ở bệnh viện da liễu Đà Nẵng (vượt tuyến)vậy e có được hưởng bảo hiểm ko? và nếu được thì bao nhiêu phần trăm.

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Quảng Nam tư vấn như sau:

    • Tại điểm 3, Điều 22, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT số 46/2014/QH 13 ngày 13/6/2014, quy định: Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán tỷ lệ theo mức hưởng như sau: a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú; b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01/01/2015 đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước; c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01/01/2015 đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016. Trường hợp của bạn KCB vượt tuyến, nhập viện mổ ở bệnh viện Da liễu Đà Nẵng (là Bệnh viện hạng 2, có hợp đồng KCB BHYT) thì vẫn được hưởng quyền lợi BHYT với tỷ lệ theo mức hưởng là 60% chi phí khám bệnh, chữa bệnh nội trú nhân với mức hưởng trong phạm vi được hưởng BHYT theo quy định./


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội tỉnh Quảng Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn