Những đối tượng khi chết, người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng

Đối tượng nào khi chết, người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội?

    Nội dung này được Bộ Lao Động - Thương Binh Và Xã Hội tư vấn như sau:

    • Theo quy định của khoản 1 Điều 63 của Luật bảo hiểm xã hội, các đối tượng sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng:
      1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật bảo hiểm xã hội đang đóng bảo hiểm xã hội;
      2. Người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội;
      3. Người đang hưởng lương hưu; hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hàng tháng đã nghỉ việc.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Bộ LĐ-TBXH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn