Những ngày phép năm có thể bù vào những ngày nghỉ chế độ chăm con ốm không?

Ngày hỏi:25/09/2019

Những ngày phép ở công ty mình có thể bù vào những ngày nghỉ chế độ chăm con ốm không? Căn cứ pháp lý?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Những ngày phép năm có thể bù vào những ngày nghỉ chế độ chăm con ốm không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ: Bộ luật Lao động 2012 và Luật Bảo hiểm xã hội 2014

      Điều 111 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

      1. Nếu người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

      a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

      ...

      Điều 27 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

      Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau

      1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

      2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

      Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

      Như vậy, chế độ nghỉ hàng năm và chế độ nghỉ chăm con ốm là hai chế độ khác nhau, việc hoán đổi ngày nghỉ không thể thực hiện được. Nếu khi đã nghỉ hết số ngày chăm con ốm theo Luật thì bạn có thể xin nghỉ phép, nghỉ không hưởng lương với công ty.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn