Những người tham gia bảo hiểm y tế do người sử dụng lao động đóng bao gồm những ai?

Ngày hỏi:29/10/2018

Ban biên tập có nhận được thắc mắc của Bạn Hồng Phương hiện bạn đang làm công tác nhân sự tại một công ty Chế biến thủy hải sản tại Nha Trang. Có thắc mắc sau bạn chưa nắm rõ bạn mong sớm nhận phản hồi. Cụ thể thắc mắc của bạn như sau: Sắp tới đây những người tham gia bảo hiểm y tế do người sử dụng lao động đóng bao gồm những ai?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Những người tham gia bảo hiểm y tế do người sử dụng lao động đóng bao gồm những đối tượng quy định tại Điều 6 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế (có hiệu lực từ 1/12/2018), cụ thể như sau:

      - Thân nhân của công nhân, viên chức quốc phòng đang phục vụ trong Quân đội, bao gồm đối tượng bao gồm:

      + Cha đẻ, mẹ đẻ; cha đẻ, mẹ đẻ của vợ hoặc chồng; người nuôi dưỡng hợp pháp của bản thân, của vợ hoặc của chồng;

      + Vợ hoặc chồng;

      + Con đẻ, con nuôi hợp pháp từ trên 6 tuổi đến dưới 18 tuổi; con đẻ, con nuôi hợp pháp từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học phổ thông.

      - Thân nhân của công nhân công an đang phục vụ trong Công an nhân dân bao gồm đối tượng theo quy định bao gồm:

      + Cha đẻ, mẹ đẻ; cha đẻ, mẹ đẻ của vợ hoặc chồng; người nuôi dưỡng hợp pháp của bản thân, của vợ hoặc của chồng;

      + Vợ hoặc chồng;

      + Con đẻ, con nuôi hợp pháp từ trên 6 tuổi đến dưới 18 tuổi; con đẻ, con nuôi hợp pháp từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học phổ thông;

      - Thân nhân của người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu, bao gồm đối tượng theo theo quy định bao gồm:

      + Cha đẻ, mẹ đẻ; cha đẻ, mẹ đẻ của vợ hoặc chồng; người nuôi dưỡng hợp pháp của bản thân, của vợ hoặc của chồng;

      + Vợ hoặc chồng;

      + Con đẻ, con nuôi hợp pháp từ trên 6 tuổi đến dưới 18 tuổi; con đẻ, con nuôi hợp pháp từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học phổ thông.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn