NLĐ có được giám sát NSDLĐ về việc tham gia BHXH cho NLĐ hay không?

Ngày hỏi:15/04/2016
Tôi là Lê Hà Anh, 25 tuổi, làm việc tại công ty DIAMOL, tôi mới được tham gia BHXH bắt buộc năm nay. Có thể ngây ngô nhưng tôi cứ mạnh dạn xin hỏi, liệu nhân viên có quyền được giám sát người sử dụng lao động trong việc tham gia BHXH không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 7, Điều 18 Luật BHXH năm 2014 định kỳ 06 tháng người lao động được người sử dụng lao động cung cấp thông tin về đóng bảo hiểm xã hội; định kỳ hằng năm được cơ quan bảo hiểm xã hội xác nhận về việc đóng bảo hiểm xã hội; được yêu cầu người sử dụng lao động và cơ quan bảo hiểm xã hội cung cấp thông tin về việc đóng, hưởng bảo hiểm xã hội./.


    Nguồn:

    Theo Bảo hiểm Xã hội Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tham gia bảo hiểm xã hội
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn