NLĐ thỏa thuận không đóng BHXH có bị phạt?

Ngày hỏi:07/04/2021

Tôi muốn thỏa thuận với công ty để không phải đóng BHXH thì tôi có bị phạt không? Tôi sẽ viết văn bản để làm căn cứ ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nếu chị thuộc một trong những đối tượng tại Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì chị phải tham gia BHXH bắt buộc.

      Cho nên, nếu chị là đối tượng bắt buộc phải đóng BHXH mà lại có thỏa thuận với người sử dụng lao động để không phải đóng BHXH thì sai với quy định pháp luật.

      Theo đó, chị có thể bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp, tham gia không đúng đối tượng hoặc tham gia không đúng mức quy định (Theo Khoản 1 Điều 38 Nghị định 28/2020/NĐ-CP).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn