Nơi đăng ký tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện.

Tôi không có hộ khẩu thường trú tại TP Đà Nẵng thì có thể dăng ký mua BHYT tự nguyện được không? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 5 Thông tư liên tịch số 09/2009/TTLT-BYT-BTC ngày 14/8/2009 hướng dẫn thực hiện Bảo hiểm y tế thì:
      - Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức;

      - Người lao động nghỉ việc đang hưởng chế độ ốm đau theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội do mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành;

      - Học sinh, sinh viên đang theo học tại các nhà trường trừ những người tham gia BHYT theo đối tượng khác;

      - Người thuộc hộ gia đình làm nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp và diêm nghiệp;

      Thực hiện việc tham gia BHYT tự nguyện theo địa giới hành chính. Nghĩa là tham gia BHYT tại địa phương nơi có hộ khẩu thường trú.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn