Nơi mua BHYT

Ngày hỏi:02/03/2015

Gia đình tôi có 4 khẩu trong đó 1 nhân khẩu đã có BHYT BB, 2 nhân khẩu là BHYTHS. Còn vợ tôi nay muốn mua BHYT có được giám không ? Mua ở đâu? Hết bao nhiêu tiền một năm?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Phước tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại khoản 5 Điều 12 và khoản 3 Điều 13 Luật BHYT sửa đổi số 46/2014/QH13 ngày 13/06/2014 thì bạn là người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở (không được giảm trừ), số tiền bạn phải đóng là : 12 tháng x 1.150.000 x 4,5% = 621.000 đồng.

      Bạn có thể liên hệ với đại lý thu BHYT tự nguyện xã, phường, thị trấn hoặc đại lý của Bưu điện nơi cư trú để đăng ký mua thẻ BHYT tự nguyện./.


    Nguồn:

    BHXH tỉnh Bình Phước
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn