Nộp lại chi phí khám chữa bệnh

Tôi nộp hồ sơ giải quyết TNLĐ cho cơ quan BHXH. Tuy nhiên, nơi giải quyết yêu cầu tôi nộp chi phí KCB trong thời gian điều trị bệnh do TNLĐ thì mới giải quyết TNLĐ có đúng không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Quảng Ngãi tư vấn như sau:

    • Theo Điểm 9, Điều 23, Luật BHYT qui định các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế gồm: “Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng đối với bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động, thảm họa” và theo điểm 2, Điều 107 Bộ Luật Lao động: “Người sử dụng lao động phải chịu toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị xong cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp”.

      Do đó, khi giải quyết chế độ TNLĐ cho ông cơ quan BHXH yêu cầu đơn vị ông nộp lại chi phí khám chữa bệnh cho quỹ BHYT là đúng với qui định.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội tỉnh Quảng Ngãi
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn