Phá thai có được bảo hiểm y tế chi trả?

Ngày hỏi:14/01/2019

Trường hợp do vỡ kế hoạch nên mang thai đứa thứ ba, vậy khi đi phá thai thì người mua bảo hiểm y tế có được chi trả không khi đi đúng tuyến bệnh viên khám chữa bệnh theo thẻ? Mong sớm nhận được phản hồi, chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế 2008, sửa đổi 2014 quy định các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế bao gồm:

      1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

      2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

      3. Khám sức khỏe.

      4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

      5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

      6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

      7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

      8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

      9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

      10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

      13. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

      14. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

      Như vậy, theo quy định này phá thai sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ. Do đó, trường hợp bạn phá thai ngoài ý muốn đương nhiên sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn