Phó chỉ huy trưởng ban chỉ huy quân sự xã có được đóng BHXH không?

Ngày hỏi:13/11/2020

Cho tôi hỏi hiện nay phó chỉ huy trưởng ban chỉ huy quân sự cấp xã có được đóng BHXH không? Cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 33 Luật Dân quân tự vệ 2019 quy định Phó Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã được hưởng chế độ phụ cấp hằng tháng, bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế theo quy định của Luật Bảo hiểm y tế; nếu chưa tham gia bảo hiểm xã hội, có thời gian công tác liên tục từ đủ 60 tháng trở lên, khi nghỉ việc thì được trợ cấp một lần.

      Khoản 1i Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

      Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.

      Như vậy, đối với Phó Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã được đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn