Phụ cấp thâm niên nghề nghiệp có tính đóng BHXH không?

Ngày hỏi:30/11/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Hoàng Minh, là công chức đang công tác trong ngành giáo dục. Tôi được biết tiền lương hàng tháng được cộng thêm một số khoản phụ cấp kèm theo. Liên quan đến vấn đề này Ban biên tập cho tôi hỏi. Phụ cấp thâm niên nghề nghiệp của tôi có tính đóng BHXH không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tại Khoản 1 Điều 89 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định về vấn đề bạn thắc mắc như sau:

    - Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có)

    Như vậy, theo quy định trên thì phụ cấp thâm niên nghề vẫn sẽ được tính để đóng bảo hiểm xã hội.

    Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Phụ cấp thâm niên
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn