Phụ nữ khuyết tật nặng khi mang thai ngoài được hưởng trợ cấp hàng tháng

Phụ nữ khuyết tật nặng khi mang thai ngoài được hưởng trợ cấp hàng tháng còn được nhận hỗ trợ hàng tháng nào khác?

    • Theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 44 Luật người khuyết tật năm 2010 thì: “Người khuyết tật quy định tại khoản 1 Điều này đang mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi” sẽ được hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng bên cạnh trợ cấp xã hội mà người này được hưởng do bản thân bị khuyết tật. Như vậy có hai khoản hỗ trợ mà phụ nữ khuyết tật đặc biệt nặng khi mang thai được hưởng là trợ cấp xã hội hàng tháng dành cho người khuyết tật nặng và hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng dành cho người khuyết tật mang thai.


    Nguồn:

    Trung tâm Hành động vì sự phát triển cộng đồng (Trung tâm ACDC)
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn