Phục viên quân đội có bắt buộc đóng BHXH không?

Ngày hỏi:06/05/2020

Tôi đang làm bộ đội phục viên, nhưng không biết tôi có bắt buộc đóng bảo hiểm được không? Mong nhận được giải đáp của anh chị. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định những người lao động trong nước bắt buộc đóng BHXH, cụ thể như sau:

      - Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

      - Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

      - Cán bộ, công chức, viên chức;

      - Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

      - Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

      - Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

      - Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

      - Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

      - Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.

      Như vậy, bạn làm phục viên quân đội không bắt buộc phải đóng BHXH. Nhưng bạn có thể đóng BHXH tự nguyện để hưởng chế độ hưu trí và tử tuất khi đủ điều kiện hưởng.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn