Phương thức đóng bảo hiểm y tế đối với học viên đào tạo cán bộ quân sự Ban Chỉ huy quân sự cấp xã hệ tập trung

Ngày hỏi:25/07/2017

Học viên đào tạo cán bộ quân sự Ban Chỉ huy quân sự cấp xã hệ tập trung đóng bảo hiểm y tế theo phương thức nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Nhã Nam hiện đang sống và làm việc tại Bình Phước. Tôi có người thân đang là học viên đào tạo cán bộ quân sự Ban Chỉ huy quân sự cấp xã hệ tập trung. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi học viên đào tạo cán bộ quân sự Ban Chỉ huy quân sự cấp xã hệ tập trung đóng bảo hiểm y tế theo phương thức nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phương thức đóng bảo hiểm y tế đối với học viên đào tạo cán bộ quân sự Ban Chỉ huy quân sự cấp xã hệ tập trung được quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 4 Thông tư liên tịch 49/2016/TTLT-BQP-BYT-BTC hướng dẫn thực hiện bảo hiểm y tế đối với công chức, viên chức, công nhân quốc phòng, lao động hợp đồng, học sinh, sinh viên đang công tác, làm việc, học tập trong Bộ Quốc phòng, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu và thân nhân quân nhân tại ngũ, thân nhân cơ yếu do Bộ Quốc phòng, Bộ Y tế và Bộ Tài chính ban hành, theo đó:

      Hằng năm, BHXH Bộ Quốc phòng thực hiện ký hợp đồng cấp thẻ BHYT đối với các đơn vị quản lý trực tiếp đối tượng này.

      Đơn vị quản lý trực tiếp đối tượng trích tiền đóng BHYT từ ngân sách nhà nước theo mức đóng quy định tại Khoản 3 Điều 3 Thông tư này để nộp vào tài Khoản thu BHYT của BHXH Bộ Quốc phòng thành 2 đợt: đợt 1, được thực hiện ngay sau khi hợp đồng có hiệu lực, với số tiền đóng BHYT tính từ ngày hiệu lực hợp đồng đến hết ngày 31 tháng 12 của năm tài chính; đợt 2, hoàn thành việc nộp BHYT trước ngày 31 tháng 3 của năm sau kế tiếp, số tiền phải đóng được tính từ ngày 01 tháng 01 đến ngày hợp đồng hết hiệu lực và thực hiện thanh lý hợp đồng theo quy định.

      Trên đây là tư vấn về phương thức đóng bảo hiểm y tế đối với học viên đào tạo cán bộ quân sự Ban Chỉ huy quân sự cấp xã hệ tập trung. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư liên tịch 49/2016/TTLT-BQP-BYT-BTC. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Điểm a Khoản 3 Điều 4 Thông tư liên tịch 49/2016/TTLT-BQP-BYT-BTC Tải về
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn