Quân nhân về hưu hưởng mức BHYT bao nhiêu %?

Ngày hỏi:08/01/2020

Chào ngân hàng pháp luật. Tôi trung tá Quân nhân chuyên nghiệp nghỉ hưu có được hưởng bảo hiểm y tế 100% phí khám chữa bệnh hay không? Xin trân trọng cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quân nhân về hưu hưởng mức BHYT bao nhiêu %?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì các đối tượng được hưởng bảo hiểm y tế 100% bao gồm:

      (1) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các khoản 3, 4, 8, 9, 11 và 17 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP;

      Tại Khoản 4 Điều 3 Nghị định này quy định: Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, chiến sĩ, công nhân viên quốc phòng trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Căm-pu-chia, giúp bạn Lào sau ngày 30 tháng 4 năm 1975 chuyên ngành về làm việc tại các cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp (không được hưởng trợ cấp theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg);

      ...

      Vì bác là quân nhân về hưu (được liệt kê tại Khoản 4 Điều 3 Nghị định 146) nên vẫn được hưởng BHYT 100%.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn