Quỹ bảo hiểm y tế không thanh toán chi phí thuốc đối với trường hợp nào?

Ngày hỏi:27/02/2019

Xin chào, theo tôi biết khi người bệnh tham gia bảo hiểm y tế thì sẽ được quỹ bảo hiểm chi trả đối với chi phí thuốc đó. Tuy nhiên vẫn có trường hợp quỹ bảo hiểm y tế không thanh toán chi phí thuốc, đó là những trường hợp nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí thuốc theo số lượng thực tế sử dụng cho người bệnh và giá mua vào của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh theo quy định của pháp luật về đấu thầu mua thuốc, phù hợp với phạm vi quyền lợi và mức hưởng theo quy định của Luật bảo hiểm y tế và các văn bản hướng dẫn thực hiện.

      Theo quy định tại Khoản 4 Điều 3 Thông tư 30/2018/TT-BYT thì quỹ bảo hiểm y tế không thanh toán đối với các trường hợp sau:

      - Chi phí các thuốc đã được kết cấu vào giá của dịch vụ kỹ thuật, khám bệnh, ngày giường điều trị hoặc giá thu trọn gói theo ca bệnh theo quy định hiện hành;

      - Phần chi phí của các thuốc đã được ngân sách nhà nước hoặc các nguồn khác chi trả;

      - Thuốc được sử dụng trong thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

      Trên đây là quy định về những trường hợp bảo hiểm y tế không thanh toán chi phí thuốc cho người bệnh.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn