Quỹ bảo vệ người được bảo hiểm gồm những khoản thu nào?

Ngày hỏi:30/12/2016

Quỹ bảo vệ người được bảo hiểm gồm những khoản thu nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi có một thắc mắc kính mong được ban biên tập tư vấn giúp. Các khoản thu của Quỹ bảo vệ người được bảo hiểm được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Hoài Thương (thuong****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các khoản thu của Quỹ bảo vệ người được bảo hiểm được quy định tại Điều 14 Thông tư 101/2013/TT-BTC hướng dẫn việc quản lý, sử dụng Quỹ bảo vệ người được bảo hiểm như sau:

      1. Khoản trích nộp Quỹ hàng năm của các doanh nghiệp bảo hiểm, chi nhánh nước ngoài.

      2. Thu bồi thường nhượng tái bảo hiểm.

      3. Thu đòi người thứ ba.

      4. Thu từ hoạt động đầu tư của Quỹ.

      5. Thu từ hoạt động thanh lý tài sản cố định của Quỹ.

      6. Các khoản thu khác theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là quy định về Các khoản thu của Quỹ bảo vệ người được bảo hiểm. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 101/2013/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn