Quy định về chế độ ốm đau đối với người lao động nước ngoài

Ngày hỏi:14/11/2018

Từ 01/01/2018 thì người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam cũng sẽ phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc và được hưởng các chế độ như ốm đau, thai sản,... tại Việt Nam. Và Chính phủ cũng đã có quy định hướng dẫn về vấn đề này. Xin cho tôi hỏi, theo quy định này thì chế độ ốm đau đối với người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 143/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm xã hội và Luật an toàn, vệ sinh lao động về bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/12/2018) thì chế độ ốm đau đối với người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam được quy định cụ thể như sau:

      - Về điều kiện hưởng chế độ ốm đau: Thực hiện theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

      - Về thời gian hưởng chế độ ốm đau:

      + Thời gian hưởng chế độ ốm đau thực hiện theo quy định tại Điều 26 của Luật bảo hiểm xã hội 2014;

      + Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau thực hiện theo quy định tại Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội 2014.

      - Về mức hưởng chế độ ốm đau: Thực hiện theo quy định tại Điều 28 của Luật bảo hiểm xã hội 2014.

      - Chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau: Thực hiện theo quy định tại Điều 29 của Luật bảo hiểm xã hội 2014.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn