Quy định về giám định sức khỏe để nghỉ hưu sớm

Ngày hỏi:17/03/2017

Ông Nguyễn Thanh Nga sinh năm 1967, hiện hưởng lương hệ số 4,4; đã có 9 năm làm công nhân in ofset tại Công ty In báo Thanh Hóa. Tính đến tháng 7/2017, ông đóng BHXH được 30 năm và muốn nghỉ hưu. Ông Nga hỏi, trường hợp của ông, cơ quan BHXH có đồng ý cho giám định sức khỏe để nghỉ hưu không? Cách tính lương hưu như thế nào?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì cơ quan BHXH không có trách nhiệm giới thiệu người lao động ra Hội đồng giám định y khoa để giám định mức độ suy giảm khả năng lao động.

      Trường hợp ông đang làm việc mà có nguyện vọng giám định sức khỏe để hưởng lương hưu thì đơn vị nơi ông làm việc có trách nhiệm giới thiệu ông ra Hội đồng giám định y khoa để giám định mức độ suy giảm khả năng lao động (theo Khoản 3, Điều 21).

      Trường hợp của ông nếu được Hội đồng giám định y khoa kết luận bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì ông sẽ được giải quyết hưởng lương hưu.

      Do ông không cung cấp cụ thể ông sinh vào tháng nào của năm 1967 và mức lương làm căn cứ đóng BHXH của quá trình công tác của ông nên BHXH Việt Nam không có cơ sở để trả lời ông về mức hưởng cụ thể. Đề nghị ông cung cấp hồ sơ và liên hệ với BHXH tỉnh Thanh Hóa nơi đơn vị ông đang tham gia BHXH để được trả lời cụ thể về tỷ lệ % hưởng lương hưu và mức hưởng lương hưu.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn