Quy định về hưởng tiền trợ cấp ốm đau và thai sản

Hỏi về hưởng tiền ốm và thai sản. Vợ tôi bị động thai nằm viện từ ngày 02/04/2013 nhưng đến 02/05/2013 vợ tôi sinh con, đến ngày 07/05/2013 vợ tôi ra viện. Trên giấy ra viện Bác sỹ ghi ngày nhập viện 02/04/2013, ngày ra viện 07/05/2013, nội dung trên giấy ra viên là "sinh thường, cắt may tầng sinh môn". Như vậy vợ tôi có được hưởng chế độ ốm từ ngày 02/04/2013 đến ngày 01/05/2013, từ ngày 02/05/2013 hưởng chế độ sinh con không?(làm phép nghỉ sinh từ 02/05/2013)

    Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Theo nội dung ghi trên Giấy ra viện của vợ Bạn thì vợ Bạn được hưởng chế độ sinh con từ ngày 02/4/2013.
      Thời gian nghỉ sinh con được quy định tại Điểm 1, Điều 157 Bộ Luật lao động số 10/2012/QH13. Đề nghị bạn nộp hồ sơ cho đơn vị của vợ bạn để được giải quyết./.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn