Quy định về mức hưởng trợ cấp ốm đau

Ngày hỏi:25/02/2016
Bố tôi là giáo viên, hiện đang điều trị bệnh phổi tại bệnh viện. Trước đó bố tôi đã nghỉ dài ngày để nằm viện. Nếu bố tôi vẫn phải nằm viện mà đã hết thời hạn hưởng chế độ ốm đau thì bố tôi có tiếp tục được hưởng chế độ ốm đau nữa không? – Nguyễn Ngọc Lam (huyện Thường Tín, Hà Nội).

    Nội dung này được Luật Giải Phóng tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định: Người lao động đã hết thời hạn hưởng chế độ ốm đau (tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần) mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn nhưng thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội. Cụ thể như sau:

      - Bằng 65% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 30 năm trở lên;

      - Bằng 55% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm;

      - Bằng 50% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm.

      Mức hưởng trợ cấp ốm đau một ngày được tính bằng mức trợ cấp ốm đau theo tháng chia cho 24 ngày.

      Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, nếu như bố bạn vẫn phải nằm viện mà đã hết thời hạn hưởng chế độ ốm đau thì bố bạn sẽ tiếp tục được hưởng chế độ ốm đau.

      Chế độ này sẽ phụ thuộc vào số năm đóng bảo hiểm xã hội của bố bạn theo quy định tại Khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 nêu trên.

      Sỹ Điền


    Nguồn:

    Báo Giáo dục & Thời đại
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn