Quyền, nghĩa vụ của người tham gia bảo hiểm y tế được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:05/05/2018

Quyền, nghĩa vụ của người tham gia bảo hiểm y tế được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Hoàng Ngọc. Hiện tại tôi đang tìm hiểu về quy định pháp luật liên quan đến lĩnh vực bảo hiểm y tế. Cho tôi hỏi, quyền, nghĩa vụ của người tham gia bảo hiểm y tế được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Hoàng Ngọc (hoangngoc*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyền, nghĩa vụ của người tham gia bảo hiểm y tế được quy định như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Luật bảo hiểm y tế 2008 25/2008/QH12 và Khoản 24 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 thì quyền, nghĩa vụ của người tham gia bảo hiểm y tế được quy định cụ thể như sau:

      - Quyền của người tham gia bảo hiểm y tế

      + Được cấp thẻ bảo hiểm y tế khi đóng bảo hiểm y tế.

      + Được đóng bảo hiểm y tế theo hộ gia đình tại đại lý bảo hiểm y tế trong phạm vi cả nước; được lựa chọn cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu theo quy định tại khoản 1 Điều 26 của Luật bảo hiểm y tế 2008.

      + Được khám bệnh, chữa bệnh.

      + Được tổ chức bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo chế độ bảo hiểm y tế.

      + Yêu cầu tổ chức bảo hiểm y tế, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế và cơ quan liên quan giải thích, cung cấp thông tin về chế độ bảo hiểm y tế.

      + Khiếu nại, tố cáo hành vi vi phạm pháp luật về bảo hiểm y tế.

      - Nghĩa vụ của người tham gia bảo hiểm y tế

      + Đóng bảo hiểm y tế đầy đủ, đúng thời hạn.

      + Sử dụng thẻ bảo hiểm y tế đúng mục đích, không cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế.

      + Thực hiện các quy định tại Điều 28 của Luật bảo hiểm y tế 2008 khi đến khám bệnh, chữa bệnh.

      + Chấp hành các quy định và hướng dẫn của tổ chức bảo hiểm y tế, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khi đến khám bệnh, chữa bệnh.

      + Thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh cho cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ngoài phần chi phí do quỹ bảo hiểm y tế chi trả.

      Trên đây là nội dung tư vấn về quyền, nghĩa vụ của người tham gia bảo hiểm y tế. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật bảo hiểm y tế 2008.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn