Quyền tham gia các tổ chức xã hội - nghề nghiệp về kinh doanh bảo hiểm được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:30/03/2019

Tôi đang có đôi chút thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp như sau: Quyền tham gia các tổ chức xã hội - nghề nghiệp về kinh doanh bảo hiểm được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ông Lại Văn Trình - Phó chánh án Tòa án nhân dân Quận 10 tư vấn như sau:

    • Kinh doanh bảo hiểm là hoạt động của doanh nghiệp bảo hiểm nhằm mục đích sinh lợi, theo đó doanh nghiệp bảo hiểm chấp nhận rủi ro của người được bảo hiểm, trên cơ sở bên mua bảo hiểm đóng phí bảo hiểm để doanh nghiệp bảo hiểm trả tiền bảo hiểm cho người thụ hưởng hoặc bồi thường cho người được bảo hiểm khi xảy ra sự kiện bảo hiểm.

      Theo đó, tại Điều 11 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 quy định về quyền tham gia các tổ chức xã hội - nghề nghiệp về kinh doanh bảo hiểm như sau:

      Doanh nghiệp bảo hiểm, đại lý bảo hiểm, doanh nghiệp môi giới bảo hiểm được tham gia các tổ chức xã hội - nghề nghiệp về kinh doanh bảo hiểm nhằm mục đích phát triển thị trường bảo hiểm, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của thành viên theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung giải đáp về quyền tham gia các tổ chức xã hội - nghề nghiệp về kinh doanh bảo hiểm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn