Quyết định cho nghỉ hưu

Ngày hỏi:03/08/2012

Tôi là nữ công chức sinh năm 1958 nhưng không có ngày, tháng sinh, thời gian tham gia BHXH là 28 năm 7 tháng, xin hỏi nếu đơn vị ra quyết định cho tôi nghỉ hưu từ ngày 01/01/2013 thì có đúng không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Tây Ninh tư vấn như sau:

    • Theo Điều 9, Nghị định 46/2010/NĐ-CP ngày 27/4/2010 của Chính phủ quy định về thôi việc và thủ tục nghỉ hưu đối với công chức: "Trường hợp trong hồ sơ của công chức không ghi rõ ngày, tháng sinh trong năm thì thời điểm nghỉ hưu là ngày 01 tháng 01 của năm liền kề sau năm công chức đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định.".

      Như vậy, căn cứ quy định trên, trường hợp của Bà hồ sơ không có ngày, tháng sinh nên thời điểm nghỉ hưu của Bà là ngày 01/01/2014. Nếu thủ trưởng đơn vị quyết định cho Bà nghỉ hưu kể từ ngày 01/01/2013 là chưa đủ năm, tháng theo quy định.


    Nguồn:

    Bảo Hiểm Xã Hội Tỉnh Tây Ninh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn