Sai năm sinh trên BHYT có được đổi lại không?

Ngày hỏi:11/08/2020

Tôi tên Giáp Văn T. Trong thẻ BHYT cấp dạng thương binh năm sinh 1959. Trong giấy CMND sinh 1962. Khi khám bệnh không được hưởng chế độ bảo hiểm. Vậy có thể điều chỉnh năm sinh trên thẻ BHYT cho khớp với CMND được không. Thủ tục như thế nào? Xin cám ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 19 Luật bảo hiểm y tế 2008 quy định các trường hợp đổi thẻ BHYT, cụ thể như sau:

      - Rách, nát hoặc hỏng;

      - Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

      - Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

      Căn cứ tại Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định thông tin trên thẻ BHYT như sau:

      - Thông tin cá nhân của người tham gia bảo hiểm y tế, bao gồm: Họ và tên; giới tính; ngày tháng năm sinh; địa chỉ nơi cư trú hoặc nơi làm việc.

      - Mức hưởng bảo hiểm y tế theo quy định tại Điều 14 Nghị định này.

      - Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng.

      Như vậy, khi năm sinh của bạn sai với CMND thì bạn thực hiện đổi thẻ BHYT, thủ tục đổi thẻ BHYT bạn tham khảo sau đây:

      * Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

      - Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHYT (Mẫu TK1-TS).

      - Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

      - Thẻ bảo hiểm y tế bị sai.

      (Khoản 2 Điều 19 Luật này và khoản 4 Điều 27 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế (Ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH)

      * Nơi nộp hồ sơ:

      Về nguyên tắc, tham gia bảo hiểm y tế ở đâu thì đến đó làm thủ tục đổi thẻ bảo hiểm y tế (Khoản 3 Điều 3 Quy trình này).

      *Thời gian giải quyết:

      Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định, tổ chức bảo hiểm y tế phải đổi thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ đổi thẻ, người có thẻ vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế (Khoản 3 Điều 19 Luật này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn