Sinh đôi nghỉ được mấy ngày?

Ngày hỏi:03/08/2019

Hôm trước tôi có đi khám thai được biết rằng tôi mang thai đôi, vậy cho hỏi khi tôi nghỉ thai sản thì tôi nghỉ được bao nhiêu ngày?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nếu bạn đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản theo quy định pháp luật BHXH thì bạn được nghỉ theo số ngày mà pháp luật quy định.

      Theo Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về số ngày nghỉ đối với lao động nữ như sau:

      "Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

      Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng."

      Như vậy bạn có thể nghỉ theo chế độ thai sản là 07 tháng.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn