Sinh đôi và chế độ hưởng?

Ngày hỏi:12/08/2015

Khi sinh đôi thì người Mẹ được nghỉ 7 tháng, vậy cho tôi hỏi khi sinh đôi thì người mẹ được hưởng 6 hay 7 tháng lương ?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Dương tư vấn như sau:

    • Theo quy định của Bộ luật lao động tại Điều 157 Nghỉ thai sản:
      “ 1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.
      Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.
      Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.
      ….”
      Theo Lật BHXH tại Điều 34. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi
      Trợ cấp 1 lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi bằng 2 tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.
      - Mức hưởng chế độ thai sản:
      100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc của người mẹ.
      Trường hợp của bạn sinh đôi, bạn được nghỉ hưởng chế độ thai sản là 7 tháng. Trợ cấp 1 lần cho 2 con là 4 tháng lương tối thiểu chung.


    Nguồn:

    BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH BÌNH DƯƠNG
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn