Sinh viên đã được cấp thẻ BHYT xã đảo có cần mua BHYT ở trường không?

Hiện nay tôi có hai người em là sinh viên mới nhập học tại Đà nẵng. Hai người em có hộ khẩu thường trú tại xã đảo và đã có thẻ BHYT xã đảo.Vậy nếu nhập học thì các em có phải đóng BHYT bắt buộc nữa không? Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

  • Căn cứ Luật Bảo hiểm y tế số 25/2008/QH12 ngày 14 tháng 11 năm 2008, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật bảo hiểm y tế số 46/2014/QH13 ngày 13 tháng 6 năm 2014; Nghị định số 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật bảo hiểm y tế, Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của Bộ Y tế, Bộ Tài chính về việc hướng dẫn thực hiện bảo hiểm y tế; Công văn số1002/BHXH-QLT ngày 27/6/2016 của BHXH TP Đà Nẵng về việc hướng dẫn thu bảo hiểm y tế học sinh, sinh viên năm học 2016-2017 thì học sinh, sinh viên được cấp thẻ BHYT thuộc nhóm đối tượng khác theo quy định tại Khoản 8, Điều 2 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC thì không phải tham gia BHYT học sinh, sinh viên. Vì vậy các em của bạn không phải đóng BHYT bắt buộc tại trường đại học khi nhập học ở Đà Nẵng. Quyền lợi về BHYT các em của Bạn được hưởng theo thẻ BHYT được cấp ở xã đảo.


Nguồn:

Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn