Sổ BHXH bị rách có được nộp nhận trợ cấp thất nghiệp?

Ngày hỏi:02/01/2019

Cho em hỏi chút là sổ bảo hiểm của em bị rách 1 chút ở gáy bìa sổ vì do gấp đi gấp lại, mọi thông tin trên sổ vẫn nguyên vẹn thì em có cần cấp lại sổ không hay em vẫn có thể nộp để nhận bảo hiểm thất nghiệp ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sổ BHXH bị rách có được nộp nhận trợ cấp thất nghiệp?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 16 Nghị định 28/2015/NĐ-CP thì Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp gồm có:

      1. Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

      2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

      a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

      b) Quyết định thôi việc;

      c) Quyết định sa thải;

      d) Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

      đ) Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

      3. Sổ bảo hiểm xã hội.

      Như vậy, sổ bảo hiểm xã hội là giấy tờ bắt buộc khi làm thủ tục nhận trợ cấp thất nghiệp. Trường hợp sổ bảo hiểm xã hội bị rách thì có thể làm thủ tục xin cấp lại sổ BHXH do mất, hỏng theo Khoản 1 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017, cụ thể như sau:

      1. Cấp lại sổ BHXH do mất, hỏng

      1.1. Thành phần hồ sơ: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

      1.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

      Tóm lại: Theo quy định hiện hành nếu sổ BHXH bị hỏng thì có thể làm thủ tục xin cấp lại sổ BHXH rồi sau đó nộp hồ sơ xin hưởng trợ cấp thất nghiệp. Như bạn trình bày thì sổ bảo hiểm hiện tại bị rách 1 chút ở gáy bìa sổ do gấp đi gấp lại, mọi thông tin trên sổ vẫn nguyên vẹn. Do đó, để đơn giản hóa thủ tục bạn có thể liên hệ cơ quan BHXH nơi bạn nộp hồ sơ để được hướng dẫn thêm, nếu cơ quan BHXH chấp nhận thì bạn không cần thực hiện thủ tục cấp lại sổ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn