Sổ BHXH có phải ghi đầy đủ ngày tháng năm sinh không?

Ngày hỏi:18/06/2021

Cho em hỏi, trong sổ BHXH thì có cần phải ghi đầy đủ ngày tháng năm sinh không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sổ BHXH có phải ghi đầy đủ ngày tháng năm sinh không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 4 Quyết định 1035/QĐ-BHXH năm 2015 quy định về nội dung ghi, xác nhận, chốt sổ BHXH, trong đó:

      Tiêu thức quản lý người tham gia BHXH: Ghi các dòng chữ màu đen bằng chữ in thường, cỡ chữ 14, kiểu chữ đứng.

      - Số sổ: Ghi số định danh của người tham gia theo quy định của cơ quan Bảo hiểm xã hội.

      - Họ và tên: Ghi đầy đủ họ và tên của người tham gia bằng chữ in hoa.

      - Ngày, tháng, năm sinh: Ghi ngày, tháng, năm sinh của người tham gia. Trường hợp không xác định được ngày, tháng sinh thì chỉ ghi năm sinh hoặc không xác định được ngày sinh thì chỉ ghi tháng sinh, năm sinh.

      - Giới tính: Ghi Nam (hoặc Nữ).

      - Quốc tịch: Ghi quốc tịch của người tham gia.

      - Số chứng minh nhân dân/ hộ chiếu/ thẻ căn cước: Ghi số trên chứng minh nhân dân của người tham gia. Trường hợp người tham gia vừa có chứng minh nhân dân, hộ chiếu, thẻ căn cước thì ghi theo thứ tự ưu tiên chứng minh nhân dân, hộ chiếu, thẻ căn cước.

      ...

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì trong sổ BHXH sẽ ghi đầy đủ thông tin ngày, tháng, năm sinh. Nếu không có ngày, tháng sinh thì ghi năm sinh hoặc không có ngày sinh thì ghi tháng, năm sinh.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn