Tại sao không được hưởng chế độ thai sản?

Ngày hỏi:16/10/2012

Em gái tôi làm việc tại một Trường cao đẳng chuyên nghiệp từ tháng 9/2011, chưa vào biên chế chỉ ký hợp đồng lao động nhưng có tham gia BHXH, BHYT đầy đủ. Sau đó lấy chồng, đến tháng 9/2012 sinh con nhưng không được hưởng Chế độ thai sản. Tại sao ?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Tây Ninh tư vấn như sau:

    • Điều 28, Luật BHXH quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản: Lao động nữ sinh con; người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi phải đóng BHXH từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      Trường hợp em gái bạn, nếu đúng như câu hỏi thì được hưởng chế độ thai sản. Tuy nhiên để đảm bảo chính xác, bạn có thể đem toàn bộ hồ sơ đến cơ quan Bảo hiểm xã hội tỉnh hoặc BHXH huyện nơi cư trú để được trả lời và hướng dẫn cụ thể hơn.


    Nguồn:

    Bảo Hiểm Xã Hội Tỉnh Tây Ninh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn