Tạm dừng đóng BHXH do Covid-19, người lao động có được dùng thẻ BHYT đi khám bệnh?

Ngày hỏi:21/05/2020

Chị Quỳnh Anh hỏi: Tạm dừng đóng BHXH do Covid-19, người lao động có được dùng thẻ BHYT đi khám chữa bệnh?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1a Điều 88 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất được quy định như sau:

      Trong trường hợp người sử dụng lao động gặp khó khăn phải tạm dừng sản xuất, kinh doanh dẫn đến việc người lao động và người sử dụng lao động không có khả năng đóng bảo hiểm xã hội thì được tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất trong thời gian không quá 12 tháng.

      Và theo Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 thì: Hàng tháng, người lao động và người sử dụng lao động phải trích từ tiền lương, quỹ lương của mình để đóng vào quỹ ốm đau, thai sản; quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; quỹ hưu trí, tử tuất; quỹ bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm y tế.

      Như vậy, việc tạm dừng đóng BHXH bản chất là tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất, việc đóng bảo hiểm y tế không bị ảnh hưởng. Vì vậy, người lao động vẫn có thể dùng thẻ bảo hiểm y tế để khám, chữa bệnh trong thời gian này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT