Tham gia bảo hiểm thất nghiệp đối với Hiệu trưởng trường mầm non tư thục

Theo công văn 218/BHXH-BHTN ngày 06/5/2015 về việc giải đáp thắc mắc liên quan đến BHXH, BHYT, BHTN tôi xin hỏi : Hiệu trưởng trường mầm non tư thục có phải nộp 2% bảo hiểm thất nghiệp hay không ?

    Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1, Khoản 3 Điều 43 Luật Việc làm số 38/2013/QH13 quy định Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn; hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn; hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng. Và người sử dụng lao động tham gia BHTN bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị-xã hội, tổ chức chính trị xã hội-nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội nghề nghiệp; cơ quan tổ chứ nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ gia đình, hộ kinh doanh, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định.

      Trường hợp Bạn hỏi, nếu người lao động ký hợp đồng lao động tử đủ 03 tháng trở lên thì phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn