Tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) lần đầu

Ngày hỏi:17/03/2017

Theo Quyết định 959/QĐ-BHXH tại Mục 2: QUẢN LÝ THU Điều 38. Quản lý đối tượng 1.7. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng Chế độ thai sản. Anh chị cho em hỏi với khoản 1.7 này của QĐ 959 áp dụng cho cả trường hợp tăng mới và trường hợp chấm dứt HDLĐ phải không? VD: tại đơn vị ( công ty cổ phần) có chị A, thử việc từ ngày 01/03 đến 15/03/2017. Ký HĐLĐ ngày xác định thời hạn 12 tháng vào ngày 16/03/2017. trên HĐLĐ không thể hiện thời gian thử việc. - Vậy đơn vị có phải tham gia BHXH cho chị A trong tháng 03/2017 không? - Nếu từ 16/03 đến ngày 31/03, chị A có nghỉ 01 ngày không hưởng lương, thì đơn vị có phải tham gia BHXH cho chị không? Anh/ chị có thể cung cấp cụ thể quy định trong Bộ Luật, Luật, Thông tư hay Quyết định nào quy định rõ ràng về vấn đề phải tham gia BHXH cho người lao động tăng mới để các đơn vị áp dụng không? Lê Thị Tuấn

Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

  •  Để đảm bảo quyền lợi cho người lao động khi tham gia lần đầu, đặc biệt là quyền lợi về bảo hiểm y tế nếu chẳng may đau ốm trong tháng đầu tiên tham gia BHXH. Trường hợp như bạn cho ví dụ thì vẫn tham gia BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp ngay từ tháng 3/2017 dù trong tháng có 1 ngày nghỉ. 
    Bạn có thể tham khảo ở Điều 86 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.
     


Nguồn:

Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn