Tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng chế độ thai sản khi sinh con không?

Ngày hỏi:05/03/2018

Tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng Chế độ thai sản khi sinh con không? Xin chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Thị Ngọc Nữ, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến chế độ, chính sách bảo hiểm xã hội. Tôi đang có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, các chế độ bảo hiểm xã hội được quy định cụ thể ra sao? Tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng Chế độ thai sản khi sinh con không? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Nguyễn Thị Ngọc Nữ (ngocnu*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 4 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì các chế độ bảo hiểm xã hội được quy định cụ thể như sau:

      - Bảo hiểm xã hội bắt buộc có các chế độ sau đây:

      + Ốm đau;

      + Thai sản;

      + Tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

      + Hưu trí;

      + Tử tuất.

      - Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

      + Hưu trí;

      + Tử tuất.

      - Bảo hiểm hưu trí bổ sung do Chính phủ quy định.

      Căn cứ quy định trên đây thì chế độ thai sản chỉ đước giải quyết đối với trường hợp tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của pháp luật.

      Mặt khác, khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện thì chỉ được giải quyết đối với hai chế độ là chế độ hưu trí và chế độ tử tuất.

      Như vậy, khi tham gia bảo hiệm xã hội tự nguyện thì không được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

      Trên đây là nội dung tư vấn về các chế độ bảo hiểm xã hội. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn