Tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyệncủa người làm nghề tự do

Chồng tôi làm nghề tự do, muốn tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện thì liên hệ ở đâu? Mức đóng và quyền lợi được hưởng như thế nào?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Tây Ninh tư vấn như sau:

    • - Căn cứ khoản 4, Điều 2, Nghị định 190/2007/NĐ-CP, ngày 28/12/2007 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội tự nguyện quy định "Người lao động tự tạo việc làm trong độ tuổi từ đủ 15 đến 60 tuổi đối với nam và từ đủ 15 đến dưới 55 tuổi đối với nữ là đối tượng được tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện".

      Do đó chồng chị làm nghề tự do, còn trong độ tuổi quy định, muốn tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện thì liên hệ với cơ quan Bảo hiểm xã hội huyện, thị nơi chồng chị cư trú để đăng ký tham gia theo quy định.

      - Mức đóng:

      + Điều 9, Quyết định 1111/QĐ-BHXH, ngày 25/10/2011 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam quy định: "Mức đóng BHXH hàng tháng của người tham gia BHXH tự nguyện bằng tỷ lệ phần trăm đóng BHXH tự nguyện nhân (x) với mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng BHXH của người tham gia BHXH tự nguyện lựa chọn, nhưng thấp nhất bằng mức lương tối thiểu chung, cao nhất bằng 20 tháng lương tối thiểu chung."

      + Tỷ lệ đóng BHXH:

      Từ tháng 01/2008 đến tháng 12/2009 bằng 16%.

      Từ tháng 01/2010 đến tháng 12/2011 bằng 18%.

      Từ tháng 01/2012 đến tháng 12/2013 bằng 20%.

      Từ tháng 01/2014 trở đi bằng 22%

      - Quyền lợi: Người tham gia Bảo hiểm xã hội tự nguyện được hưởng 02 chế độ: hưu trí và tử tuất.


    Nguồn:

    Bảo Hiểm Xã Hội Tỉnh Tây Ninh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn