Thân nhân liệt sĩ được thanh toán 100% chi phí BHYT

Ngày hỏi:05/05/2017
Ông ngoại tôi là liệt sĩ, bố tôi điều trị bệnh tại Bệnh viện Quân y 7, vậy bố tôi được thanh toán bao nhiêu % viện phí?
 

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Điểm i Khoản 3 Điều 1 Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC của liên Bộ Y tế-Tài chính ngày 24/11/2014 hướng dẫn thực hiện BHYT, đối tượng thân nhân liệt sĩ được ngân sách Nhà nước mua thẻ BHYT và có mức hưởng 100% chi phí khi đi khám, chữa bệnh BHYT gồm có cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sĩ, người có công nuôi dưỡng liệt sĩ.

      Như vậy, bố của bà không thuộc đối tượng thân nhân liệt sĩ nên không được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh BHYT của đối tượng này.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn