Tháng liền kề trước khi sinh con không đóng BHXH có được nhận chế độ thai sản không?

Ngày hỏi:13/11/2020

Em dự sinh vào 3/12/2020 tuy nhiên em tháng 11 này em lại không đi làm nên không được đóng BHXH. Vậy tháng liền kề ngay trước tháng sinh con không đóng BH thì có được nhận tiền thai sản không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tháng liền kề trước khi sinh con không đóng BHXH có được nhận chế độ thai sản không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì bạn phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con mới đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản.

      Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn cách xác định 12 tháng trước khi sinh con như sau:

      - Trường hợp sinh con trước ngày 15 của tháng thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh.

      - Trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh.

      Theo đó, trường hợp bạn dự sinh vào 3/12/2020 thì tháng 12 không được tính vào khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh.

      Do đó, 12 tháng trước khi sinh của bạn được tính từ tháng 12/2019 - tháng 11/2020. Miễn là trong thời gian này bạn bạn có ít nhất 06 tháng đóng BHXH thì bạn đủ điều kiện nhận chế độ thai sản, không có yêu cầu bắt buộc là tháng liền kề trước khi sinh phải đóng BHXH.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn