Thẻ bảo hiểm y tế bị mờ số có được cấp trong ngày?

Ngày hỏi:25/12/2020

Bố tôi đang nằm viện nhưng thẻ BHYT lại bị mờ số. Vậy cho hỏi khi cấp lại thẻ BHYT trường hợp của bố em có được cấp trong ngày không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 30 Quy trình ban hành kèm theo Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017, có quy định về thời hạn cấp đổi, cấp lại thẻ BHYT như sau:

      Cấp lại, đổi thẻ BHYT:

      Trường hợp không thay đổi thông tin: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

      - Thành phần hồ sơ

      + Người tham gia

      ++ Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

      ++ Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

      + Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

      - Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

      => Như vậy, trường hợp của bố bạn cấp lại thẻ BHYT bị mờ số sẽ được cấp trong ngày bạn nhé, bạn cần chuẩn bị 1 bộ hồ sơ theo quy định nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cấp lại thẻ BHYT
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn