Thẻ bảo hiểm y tế ký hiệu K1 được cấp cho những đối tượng nào?

Ngày hỏi:15/02/2020

Liên quan đến việc xác định mã số, ký hiệu trên thẻ bảo hiểm y tế để hưởng các chế độ về y tế. Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định thì thẻ bảo hiểm y tế ký hiệu K1 được cấp cho những đối tượng nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẻ bảo hiểm y tế ký hiệu K1 được cấp cho những đối tượng nào?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 4 Quyết định 1351/QĐ-BHXH năm 2015, có quy định.

      Ký hiệu K1: là mã nơi người dân tộc thiểu số và người thuộc hộ gia đình nghèo tham gia BHYT, đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn theo quy định của pháp luật.

      Bên cạnh đó, tại Khoản 4 Điều 4 Quyết định 1351/2015/QĐ-BHXH cũng có quy định.

      Những thẻ BHYT có mã nơi đối tượng sinh sống (ký hiệu: K1, K2, K3) khi tự đi KCB không đúng tuyến, được quỹ BHYT thanh toán chi phí KCB đối với bệnh viện tuyến huyện, điều trị nội trú đối với bệnh viện tuyến tỉnh, tuyến trung ương (không cần giấy chuyển tuyến KCB).

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn