Thẻ BHYT của HGĐ gia hạn khi nào mới có hiệu lực?

Ngày hỏi:12/04/2021

Luật sư cho em hỏi, thẻ BHYT đối tượng hộ gia đình (mẹ em) hết hạn nhưng không biết để đi gia hạn. Giờ quá 5 tháng rồi thì có được đi gia hạn lại không ạ? Và nếu được thì bao lâu mới dùng được thẻ trở lại?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 73 Điều 1 Quyết định số 505/QĐ-BHXH năm 2020 quy định như sau:

      2.2. Đối tượng quy định tại Điểm 4.3 Khoản 4, Khoản 5 và Khoản 8 Điều 17 có thời gian tham gia BHYT liên tục, thẻ BHYT có giá trị sử dụng từ ngày đóng BHYT. Trường hợp tham gia BHYT lần đầu hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày người tham gia nộp tiền đóng BHYT.

      Như vậy, đối với nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình khi không tham gia liên tục từ 03 tháng trở lên trong năm thì thẻ BHYT sẽ có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày người tham gia nộp tiền đóng BHYT. Do đó, trường hợp mẹ chị có thể đi nộp tiền đóng BHYT để tiếp tục sử dụng BHYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn