Thẻ BHYT của người dân tộc thiểu số có thời hạn là bao lâu?

Ngày hỏi:01/01/2021

Cho hỏi: Thẻ BHYT của người dân tộc thiểu số có thời hạn là bao lâu? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẻ BHYT của người dân tộc thiểu số có thời hạn là bao lâu?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 73 Điều 1 Quyết định 505/QĐ-BHXH năm 2020, có quy định về thời hạn của thẻ bhyt như sau:

      Đối tượng quy định tại Khoản 1, 2 và 3 Điều 17: thẻ BHYT có giá trị kể từ ngày đóng BHYT, trừ một số đối tượng thẻ BHYT có giá trị sử dụng như sau:

      Đối với người thuộc hộ gia đình nghèo, người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, người sinh sống tại xã đảo, huyện đảo; người thuộc hộ gia đình cận nghèo mà được ngân sách nhà nước hỗ trợ 100% mức đóng BHYT, thẻ BHYT có giá trị sử dụng từ ngày được xác định tại quyết định phê duyệt danh sách của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì thẻ BHYT của người dân tộc thiểu số đang sống ở vùng có điều kiện kinh tế xã hội khó khăn thì thẻ BHYT có giá trị theo quyết định phê duyệt của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn