Thẻ BHYT của trẻ dưới 6 tuổi có được tính 5 năm liên tục không?

Ngày hỏi:03/03/2017

Bạn đọc từ email dung1602***@gmail.com hỏi: 1. Con tôi sinh ngày 17/05/2010 chưa được cấp thẻ BHYT trẻ em? Năm nay cháu lên lớp 1 gia đình tôi đã nộp tiền mua thẻ BHYT cho cháu. Tôi xin hỏi hạn thẻ BHYT của cháu tính từ khi nào và có được tính 5 năm liên tục không? 2. Bà tôi đang có thẻ BHYT của đối tượng tuất thường xuyên. Bà tôi thuộc đối tượng người cao tuổi. Tôi xin hỏi thẻ BHYT của Bà tôi có được đổi theo mã của người cao tuổi không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • 1. Về thủ tục khám bệnh, chữa bệnh: Theo quy định tại Khoản 2, Điều 8 Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của liên Bộ Y tế, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT thì “Trẻ em dưới 6 tuổi đến khám bệnh, chữa bệnh chỉ phải xuất trình thẻ BHYT. Trường hợp không xuất trình thẻ BHYT vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia BHYT nhưng phải xuất trình giấy chứng sinh hoặc giấy khai sinh”.

      - Về xác nhận thời gian tham gia liên tục: Theo quy định tại Khoản 10, Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 quy định: “Đối với trẻ em dưới 6 tuổi, thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó”.

      Như vậy, trường hợp con của bạn sinh ngày 17/5/2010, sau đó khi vào lớp 1 cháu tiếp tục tham gia BHYT theo nhóm đối tượng là học sinh thì thời gian tham gia trước đó được tính là tham gia liên tục.

      2. Theo quy định tại Điểm 2, Khoản 7, Điều 1 Luật BHYT số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số Điều của Luật BHYT được Quốc hội nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam khoá XIII, kỳ họp thứ 7 thông qua ngày 13/06/2014 và Công văn số 6425/BYT-BH ngày 28/8/2015 của Bộ Y tế về việc giải quyết vướng mắc trong cấp thẻ BHYT, thì trường hợp Bà của bạn hiện nay đang được cấp thẻ BHYT của người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng là đúng quy định.


    Nguồn:

    Theo Bảo hiểm Xã hội Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn