Thẻ BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi được sử dụng đến khi nào?

Ngày hỏi:11/07/2019

Con tôi sinh ngày 01/01/2019 vậy bảo hiểm y tế của con tôi được cấp sẽ sử dụng được đến khi nào?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẻ BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi được sử dụng đến khi nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo Khoản 2 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP có quy định như sau:

      Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

      ...

      2. Đối với đối tượng quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này:

      - Trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30 tháng 9:

      Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

      - Trường hợp trẻ sinh sau ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.

      Như vậy:

      + Nếu trẻ sinh trước ngày 30 tháng 09: Thẻ BHYT sẽ có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 09 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi.

      + Nếu trẻ sinh sau ngày 30 tháng 09: Thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp này con bạn sẽ được hưởng bảo hiểm y tế đến hết ngày 30/9/2025.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bản sao bảo hiểm tài liệu lưu trữ
    Bảo hiểm nghề nghiệp
    Bảo hiểm thất nghiệp trái pháp luật
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn