Thẻ BHYT ghi địa chỉ công ty có đúng không?

Ngày hỏi:09/04/2021

Trên thẻ BHYT của tôi, mục địa chỉ ghi địa chỉ công ty tôi đang làm việc. Vậy tôi có đúng không? Có đi khám bệnh được không? Vì địa chỉ trên thẻ BHYT khác địa chỉ trên CMND.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẻ BHYT ghi địa chỉ công ty có đúng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP có quy định:

      Thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội phát hành, phản ánh được các thông tin sau:

      1. Thông tin cá nhân của người tham gia bảo hiểm y tế, bao gồm: Họ và tên; giới tính; ngày tháng năm sinh; địa chỉ nơi cư trú hoặc nơi làm việc.

      ...

      Như vậy, địa chỉ được ghi trên thẻ BHYT có thể là nơi cư trú hoặc nơi đang làm việc đều được. Cho nên trong trường hợp này BHYT của anh ghi địa chỉ công ty thì vẫn đúng quy định và vẫn sử dụng được.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn