Thế nào là tham gia bảo hiểm y tế liên tục?

Ngày hỏi:16/11/2016

Bố đẻ bà Nguyễn Hiền Lương (TP. Hà Nội) là bộ đội nên bà hưởng chế độ BHYT theo diện thân nhân của quân nhân từ bé đến hết năm 18 tuổi (năm 2013). Ngày 1/6/2014 bà Lương tiếp tục mua BHYT từ đó cho đến nay. Bà Lương hỏi, bà có được tính là tham gia BHYT 5 năm liên tục không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm d, Khoản 1, Điều 5 và Khoản 2, Điều 21 Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của liên Bộ Y tế, Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật BHYT quy định “thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 3 tháng”; “Các quy định tại Thông tư này được thực hiện từ ngày 1/1/2015”.

      Theo các quy định nêu trên, trường hợp của bà có thời gian gián đoạn tham gia BHYT từ ngày 1/4/2014 đến ngày 1/6/2014, trước thời điểm có hiệu lực thi hành của Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC. Vì vậy, thời hạn sử dụng thẻ BHYT lần cấp trước của bà không được tính nối tiếp với thời hạn sử dụng thẻ BHYT cấp lần sau, để xác định thời điểm tham gia đủ 5 năm liên tục.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn