Thỏa thuận người lao động đóng 100% bảo hiểm có trái luật?

Ngày hỏi:05/12/2019

Người lao động nghỉ ốm đau 8 ngày sau đó mình thỏa thuận người lao động đóng 100% bảo hiểm thì thỏa thuận này có vi phạm luật nào không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thỏa thuận người lao động đóng 100% bảo hiểm có trái luật?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 5 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định: Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.

      Như vậy, nếu NLĐ nghỉ làm 8 ngày trong tháng vẫn đóng BHXH theo như quy định pháp luật.

      Theo quy định của pháp luật thì người sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm là 21.5% và người sử dụng lao động đóng 10.5%.

      Vậy nên, nếu người sử dụng lao động và người lao động thỏa thuận "người lao động đóng 100% bảo hiểm" thì thỏa thuận này là trái quy định của pháp luật.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn,


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn