Thời gian đi bộ đội có được cộng dồn vào thời gian tham gia BHXH không?

Ngày hỏi:04/04/2019

Xin chào Ban biên tập, tôi đã đi bộ đội từ tháng 01/1984. Tháng 07/1993, tôi phục viên. Sau đó tôi được tuyển dụng vào làm viên chức thuộc cơ quan Nhà nước. Quyết định phục viên của Tôi có ghi các quyền lợi được hưởng khi đang công tác trong quân đội gồm: Trợ cấp 01 lần khi phục viên: 31.301 đồng (1 tháng lương), trợ cấp số năm phục vụ trong quân đội: 344.311 đồng, trợ cấp bồi dưỡng sức khỏe và lương thực: 90 kg X 150 = 135.000 đồng, đi đường: 10.000 đồng (Kèm theo Quyết định). Đến tháng 03/2019 Tôi được nghỉ hưu theo chế độ. Như vậy thời gian đi bộ đội nêu trên có được cộng dồn vào thời gian có tham gia BHXH không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 9 Điều 23 Nghị định 33/2016/NĐ-CP thì quân nhân đã phục viên, xuất ngũ trước ngày 15/12/1993 sau đó chuyển sang làm việc có tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc tại các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp nhà nước, hưởng lương từ ngân sách nhà nước mà không hưởng chế độ trợ cấp đối với người tham gia kháng chiến, chiến tranh bảo vệ Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế theo các Quyết định của Thủ tướng Chính phủ thì được cộng nối thời gian công tác trong Quân đội trước đó với thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội sau này để tính hưởng bảo hiểm xã hội.

      Bác nhập ngũ tháng 01/1984, phục viên tháng 07/1993; sau đó được tuyển dụng vào làm viên chức thuộc cơ quan nhà nước. Bác chưa được hưởng chế độ trợ cấp một lần theo Quyết định 62/2011/QĐ-TTg, do đó, bác sẽ được cộng nối thời gian công tác trong Quân đội trước đó với thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội sau này để tính hưởng bảo hiểm xã hội.

      Ban biên tập thông tin đến bác!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn